Loading...

Monday, June 2, 2014

Buriani Shida Binti Salum

Safari ya Shida Salum katika dunia hii iliyojaa dhiki na simanzi imefikia tamati. Amepumzika sasa. Kadri historia ya Taifa hili inavyoandikwa upya Watanzania tutamkumbuka kwa mengi. 

Hakika Shida Binti Salum alizivaa na kuzimudu kofia nyingi. Alikuwa mzazi, mwanasiasa na mwanaharakati. Wapo wanaomjua zaidi kama mzazi. Pia wapo wanaomfahamu zaidi kama mwanasiasa. Tupo na tunaomtambua zaidi kama mwanaharakati.

Nilikutana naye kwa mara ya kwanza mnamo mwaka 2006 wakati tuliposhirikiana katika utafiti wa taasisi ya HakiElimu kuhusu haki ya kupata taarifa/habari. Alikuwa akitokea kwenye mtandao wa asasi zisizo za Serikali za Kigoma na Kasulu unaojulikana kama Kigoma and Kasulu Non-Governmental Organizations Network (KIKANGONET). Wakati huo sikuwa namfahamu mtoto wake, Zitto Kabwe, ambaye nilikuja kumsikia kwa mara ya kwanza mwaka 2007 hasa baada ya wanaharakati wa Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP) kuandaa maandamano ya kumuunga mkono katika viwanja vya Mabibo kufuatia kutolewa kwake nje ya ukumbi wa Bunge baada ya kuibua tuhuma nzito kuhusu ufisadi wa Mgodi wetu wa madini wa Buzwagi. Kwa lugha tunduizi ya Kifeministi, hii ina maana nilimfahamu Shida kama yeye - Shida Salum - kabla ya kumfahamu kama Mama Zitto kwa kuhusianishwa na umaarufu mkubwa aliojizolea mwanae katika medani ya kisiasa nchini.

Tunapomkumbuka Shida kama mzazi aliyemlea mwanasiasa mashuhuri pia tusisahau kumkumbuka kama mwanaharakati mahiri aliyeendesha harakati na wenzake kama yeye na kupata ukubali katika jumuiya za wanaharakati kama yeye na si (tu) kama mzazi wa fulani. Katika harakati za kutafuta haki ya kupata taarifa, alishiriki kudhihirisha kiutafiti ni jinsi gani watu wa kawaida, wakiwamo wenye ulemavu, wanakosa fursa ya kupata taarifa muhimu kwa ajili ya umma. Cha kusikitisha ni kuwa hata taasisi zisizo za kiserikali ambazo zinajiona ziko kiharakati zaidi na bora kuliko taasisi za kiserikali nazo hazikuwa mstari wa mbele katika kutoa taarifa muhimu kwa wananchi pale wanapofika kwenye ofisi zao au hata kutuma maombi kwa barua ama kwa kupiga simu.

 Katika harakati huyu ndiye Shida tuliyemfahamu. Mwombolezaji mmoja katika mtandao wa Wanazuoni aliyewahi kufanya kazi katika taasisi ya HakiKazi anamkumbuka hivi: "Nilimfahamu Bi Shida Salum kama Mwanaharakati tokea Kigoma na kisha hapa Dar na Dodoma kwenye harakati zake za kutetea Watanzania wenye ulemavu na maendeleo kwa ujumla. Ameacha legacy." Hii "legacy" yake, ama kumbukumbu ya kupigiwa mfano kwa tafsiri ya haraka haraka, tuienzi katika harakati za kuyafanya maisha ya kila Mtanzania - mdogo ama mkubwa, mwenye ulemavu au asiye na ulemavu, mwanamke na mwanaume - yawe bora (zaidi na zaidi).

Nilipomkuta amekaa mbele ya banda alilokuwa akilisimamia katika maonyesho pale katika Viwanja vya Mnazi Mmoja sikujua kuwa hiyo ndio itakuwa mara yangu ya mwisho kuongea naye. Shida niliyemkuta hospitalini AMI, japo hatukuongea, sauti yake bado ilikuwa ya mwanaharakati asiyekata tamaa, akipambana vikali na moja ya vile ambavyo mmoja wa waasisi wa Taifa letu changa la Tanzania aliviita maadui (wakuu) watatu wa maendeleo (yetu).

Ingawa hatutamsikia akipaza sauti yake mwenyewe katika Bunge Maalum la Katiba na maeneo mengine akiwakilisha kundi la wenye ulemavu, sauti hiyo itasikika kupitia wale aliowaachia makabrasha au waliompokea kijiti. Lakini tusiwaachie tu kina Fredrick Msigallah jukumu nyeti la kutetea na kudai haki hizi ambazo, kwa namna moja au nyingine, zinatuhusu hata na sisi ambao hatuna, ama tunaojiona hatuna, ulemavu. Na moja ya haki (za kiraia) za watu walio na ulemavu ni kushiriki kikamilifu katika siasa kwa maana ya kuongoza, kuwakilisha, kupigiwa na kupiga kura n.k.

Maisha ya Shida ni kielelezo tosha kuwa mwanamke mwenye ulemavu anaweza kuwa mzazi, mwanasiasa na mwanaharakati. Tunapojiandaa na Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015 tukumbuke pia kurekebisha masuala tete na tata yaliyoibuliwa na utafiti huu wa CCBRT kuhusu changamoto za ushiriki wa watu wenye ulemavu katika uchaguzi wa 2010 ambao kwa kweli ulinifungua sana macho. Kwa kufanya hivyo tutakuwa tunaenzi harakati zake.


Kigoma mpokee mwanao. Binti wa Tanzania. Mtoto wa Afrika.

Buriani Shida Binti Salum.

0 comments:

Karibu kwenye ulingo wa kutafakari kuhusu tunapotoka,tulipo,tuendako na namna ambavyo tutafika huko tuendako/Welcome to a platform for reflecting on where we are coming from, where we are, where we are going and how we will get there

  © Blogger templates 'Neuronic' by Ourblogtemplates.com 2008

Back to TOP