Friday, October 19, 2018

Hoja Hojaji: Mwanamke Matunzo

Mwanamke Matunzo


Hivi karibuni Mwanahamisi Singano (Mishy) alitoa chokoza fikra juu ya nafasi ya mwanamke katika jamii yetu. Chokoza fikra hiyo yenye kichwa ‘We are All Prostitutes’ yenye tafsiri ya ‘Sisi Sote ni Makahaba’ iliandikwa siku chache baada ya kile kilichoonekana Dodoma juu wale ambao kwa lugha yetu ya mtaani tunawaita ‘Dada Poa’ ikitumika kusitiri neno ‘Kahaba’ japo na lenyewe ni neon la kebehi tu. Uandishi wake ambao nauita chokoza fikra ulilenga kwa dhana na mantiki ya kuonesha kuchukizwa kwake na heshima anayopewa mwanamke.

Mishy aliona ni udhalilishwaji mkubwa wa wanawake hao kupangwa kama marobota wakiambatanishwa na maneno ya maudhi na matusi kwa majina yote. Kiongozi wa zoezi la ukamataji alisikika hata akisema wanajihusisha na kufanya ngono ya bei poa! Kwa fikra pana akikubali ukahaba ufanyike ila kwa bei kubwa! (fikra yangu hii)!

Kwa siku chache sasa ndani ya Jukwaa la Wanazuoni kumekuwa na mjadala juu ya chokoza fikra hii, wengine wakimtuhumu Mishy kuwa amewapa jina wote hata walioko katika ndoa. Makala ya Armstrong Matogwayenye kichwaMke si Kahaba; Tusipoteze Mwelekeo’ ni moja ya makala zilizoandikwa kwa ufasaha wa hali ya juu zilizosheheni fikra pana ya chimbuko la Ukahaba. Imeeleza kwa mapana kuwa Ukahaba ni zao la mfumo wa Kibepari na, hivyo, si chimbuko la kile Mishy anaona ni Mfumo Dume.

Hata hivyoChambi Chachage, naye katika ufafanuzi wake juu ya kuunga mkono kile alichokiandika Miishy ameongeza kuwa Ubepari ni Zao la Mfume Dume - Na Ukahaba pia’.Waandishi wote hao nikiri wameandika kisomi sana na wamesheheni ufahamu mkubwa sana.  Kwa namna na viwango vyao vya uandishi nakiri kuwa mimi si kitu kabisa kutia neno baada ya maandiko yao. Ni dhana hii inanipa wasaa wa kuandika kienyeji tu maana sina viwango vyao vya kisayansi na hivyo najiuliza maswali yafuatayo:

1.    Ni kweli kabisa kuwa kitendo cha kuuza ngono kwa malipo ya pesa ndicho kinachounda ukahaba kwa mujibu wa maana ya ukahaba lakini tujihoji, je, maana hiyo ni timilifu na, je, imehusisha mazingira yote ambayo mmoja hutoa pesa?

2.    Je, wale wanaoingia katika mahusiano (wakashiriki kwa ujazo na utimilifu ngono) na watu wenye fedha, yaani matajiri, ili waweze kumiliki mali kubwa kubwa wanatafsiriwaje (kwa maana hata wao motisha yao ni pesa)?

3.    Hivi kuna ambaye ameingia kwenye mahusiano ya kimapenzi na mwanamke/msichana asipewe ‘balance sheet’ (orodha ya kihasibu) ya mahitaji ambayo kiini chake ni matumizi ya pesa dhidi yake, na, kama hakuna, je, fedha haijahusika kulipa ‘fadhila’?

4.    Mtu (-me au -ke) ambaye amefanya ngono kwa sababu amelipwa bei kubwa au ndogo anaitwa kahaba na,  je, yule aliyefanya ngono kwa sababu amelipiwa mtoko wa kwenda Madagascar na visiwa vya Ushelisheli pamoja na Mbudya, au amepelekwa hoteli ya kifahari kwa chakula, au kutizama mechi ya Manchester na Juventus, au kapelekwa Fiesta, au kwenye kongamano la Nyama Choma, yeye siyo kahaba – ama anaitwa Rafiki Mpenzi au tunampa jina zuri tu MPENZI?

5.    Kijana ambaye anamuoa mwanamke mzee au ameolewa na mzee ili aishi vizuri na amiliki mali, nao tunawaweka kwenye kundi gani – la mke/mume au kahaba?

6.    Vipi Yule mwenye kuwa na ‘Sugar Daddy’ au ‘Sugar Mummy’?

7.    Dada anayeingia katika mahusiano na ‘mume bwege’ na akamchuna ‘buzi’ mali na utajiri naye veepe?

Maswali haya yananikumbusha utani wa zamani wa Kiingereza unaosema: “What is the difference between sex for love and sex for money? Sex for love is expensive.” Kwa tafsiri ya haraka haraka unasema: “Ni nini tofauti kati ya ngono kwa ajili ya upendo/mapenzi na ngono kwa ajili ya pesa? Ngono kwa ajili ya mapenzi ni ghali.” Na hii ni dhana pia ya Askari wa Dodoma aliyesema wale waliowakamata wanajihusisha na ngono ya gharama ndogo. Yawezekana anaujua utani huu wa Kiingereza!

Ukienyeji wangu naomba sana usiniponze. Mimi si mtoa sayansi ya kimarx au msoma maandiko mazito mazito yenye uchambuzi wa kisayansi. Naomba mnisaidie maswali yangu hayo. Yananitesa kweli. Eti mwanamke si ni matunzo? Ili ufurahie maisha na upate ile raha si inahitaji pesa? Pesa jamani!

0 comments:

Karibu kwenye ulingo wa kutafakari kuhusu tunapotoka,tulipo,tuendako na namna ambavyo tutafika huko tuendako/Welcome to a platform for reflecting on where we are coming from, where we are, where we are going and how we will get there

  © Blogger templates 'Neuronic' by Ourblogtemplates.com 2008

Back to TOP